PDA

View Full Version : Cách lắp đồng hồ đo tốc độ

MUTSOLINI
05-11-08, 11:29 AM
Mọi người có thể cho biết cách lắp đồng hồ đo tốc độ cho xe road như thế nào?
Có phải lắp theo một công thức nào đó hay không? Vấn đề này mình đang bí. Cám ơn mọi người trước.

Archer
05-11-08, 11:44 AM
Đơn giản là cục nam châm (gắn trên căm xe) phải gần như tiếp xúc trong mỗi lần quay với cục nhận tín hiệu của đồng hồ (thường gắn trên fork trước)và chúng phải được gắn rất cẩn thận và chặt chẽ để tránh thất lạc trên đường thiên lý. Còn việc set đồng hồ cho phù hợp với loại bánh xe đang sử dụng thì có thể đọc trên guide book kèm theo. Tôi thì lười nhác nên cứ mua đồng hồ là nhờ bác Hùng47 set giùm luôn.

MUTSOLINI
05-11-08, 01:30 PM
Mình biết là như vậy, nhưng có điều cục nam châm và bộ phận nhận tín hiệu, nó có cần phải cách xa vành xe bao nhiêu (tính theo chiều từ vành hướng về trục)? Và khi đang đổ đèo, tốc độ hiển thị là 50km/h, nhưng chạy nhanh hơn tý nữa thì cái đồng hồ nó chạy lung tung luôn. Lúc thì 52 lúc thì còn 17, cái dzụ này pó tay lun. Ai bít chỉ dùm. (hay là do cái đồng hồ đểu? Loại này đang được dùng rất thông dụng tại Quy Nhơn):-/:-/:-/:-/

lac_songcau
05-11-08, 01:59 PM
vậy thì anh chỉnh lại chổ cục nam châm cho nó chính xác chút đi ,

MUTSOLINI
05-11-08, 02:12 PM
vậy thì anh chỉnh lại chổ cục nam châm cho nó chính xác chút đi ,

Anh biết là như thế, nhưng chính xác là ở chỗ nào? Chứ còn chỉnh lên chỉnh xuống thì dễ dàng quá, hiện đồng hồ xe anh chạy vẫn tốt, nhưng anh cảm thấy nó chưa được đúng tương đối tốc độ mà thôi (km/h).

Buihoang
05-11-08, 04:33 PM
Bạn coi trong tờ giấy có chỉ dẫn,mình gắn theo cỡ vỏ 700c x25 từ tim trục đến chỗ gắn nam châm là 21cm.Còn trên đồng hồ setup cỡ 700c.

Big Minh
05-11-08, 04:56 PM
Quãng cách từ sensor tới viên nam châm là từ 1-5mm, viên nam châm có thể gắn trên bất kỳ cây căm nào cũng được mà kô cần quan tâm tới khoảng cách từ tâm Hub.
Các computer ít tính năng thường setup theo trị số 700 x ..., còn các loại có nhiều tính năng có thể set chính xác theo chu vi vỏ (WS in mm/inch). Nếu bạn quen với đơn vị đo lường là KM (hoặc Miles) thì set như sau:
WS in mm KM/H: đối với vỏ 700x20C = 2114; 700x23C = 2133.
WS in inch MP/H: đối với vỏ 700x20C = 83.2; 700x23C = 84.0.

Buihoang
06-11-08, 08:43 AM
Đây là hướng dẫn cách setup của đồng hồ cateye velo8.Sau khi Binh Minh hướng dẫn, mình mới biết là gắn nam châm kg cần khoảng cách từ tâm vậy là trước đây mình xem hướng dẫn mà hiểu lầm.http://i423.photobucket.com/albums/pp318/boyciti28/img038.jpg

MUTSOLINI
06-11-08, 08:49 AM
Vậy là em về phải tìm lại tờ hướng dẫn thui, thú thực đồng hồ đang dùng là của .... Hồ Cẩm Đào, thương hiệu là SvaDing . Mà tờ hướng dẫn em nhớ là toàn tiếng của ... anh Đào khô hà. Hình dáng của nó như sau: Kiểu dáng gần giống như CATEYE trên, chỉ có 2 nút nhấn phía dưới màn hình. bên phải là nút màu Trắng, bên trái là nút màu Nâu sậm.
Trên đồng hồ có những ký tự viết tắt mà nó biết em chứ em hổng có bít nó.
- ODO : (cái này thì em có thể tự hiểu được) : tổng quãng đường đã đi được. Nhưng cái anh này khi mình nhấn cái nút màu nâu sậm bên trái thì nó hiển thị thêm một số liệu khác, không biết số này hiển thị về điều gì?
- DST : Nó hiển thị số như sau : 0.00 - không bít là cái gì nữa.
- MXS : Nó hiển thị số như sau : 0.0 - không bít là cái gì nữa.
- AVS : Nó hiển thị số như sau : 0.0 - không bít là cái gì nữa.
- TM : Cái này thì có biết, nó hiển thị tính thời gian : 0:00:00 - có 2 chế độ 12 giờ (AM/PM) và 24 giờ
- R : Chỉ hiển thị số 0, cái này cũng pó tay lun.
và cái cuối cùng là hiển thị giờ.
Các sư huynh, ai biết về cái dzụ này chỉ em với, về nhà tìm rùi nhưng hổng thấy cái tờ hướng dẫn đâu cả (chắc là mẹ vứt đi rùi, vì tưởng bỏ đi - hic hic).
Cái tội ngu chưa chịu tìm hiểu kỹ mà mua về, mất gần 200k. Mong các huynh chỉ giúp. Cám ơn trước.

Buihoang
06-11-08, 12:28 PM
Nếu gần 200k bạn thêm ít nữa là mua được cateye velo 8 có 280k.
-DST :hiển thị quãng đường bạn vừa đi.
-MXS:tốc độ tối đa.
-AVS:tốc độ trung bình.
theo mình biết là như vậy,nếu có gì không đúng nhờ các bạn khác chỉ giáo.

Vuong Binh
06-11-08, 01:37 PM
-DST : Nó hiển thị số như sau : 0.00 - không bít là cái gì nữa.
- MXS : Nó hiển thị số như sau : 0.0 - không bít là cái gì nữa.
- AVS : Nó hiển thị số như sau : 0.0 - không bít là cái gì nữa.

DST : DISTANCE : khoảng cách giữa 2 điểm hay giữa 2 nơi , trong xe đạp thông số này biểu hiện đoạn đường đã đi được khi bánh lăn , nếu để đồng hồ về 00, nếu ko về 00 nó sẽ cọng đoạn đường đã đi trước nhưng nó có khác ODO là nó cho xóa để trở về 00, có 1 số loại đồng hồ cho phép chạy 2 chế độ A và B, A như chế độ bình thường như trên , B chạy chế độ tức thì cho 1 khoảng cách đột xuất muốn kiểm tra, chế độ A&B đều cọng dồn cho A và cọng dồn cho ODO
MXS ( MX) : Maximum : tốc độ tối đa lưu trên đồng hồ , có thể trả về 000
AVS( AV) :AVERAGE : kết quả của việc cộng các số lượng với nhau rồi chia tổng số cho các số lượng , số trung bình , trong xe đạp đây là tốc độ trung bình đạt được km/h ( nếu set km ) có thể xóa về 000.
R: Thì bó ...phép, có thể ( đoán mò ) R = Rim : Vành xe , có thể là set cỡ vành xe 680, 650 ...hay R = riding time ( time )?
Nếu ko hiểu hết các ký tự hay viết tắt trên đồng hồ thì khi đạp xe, chọn phần ko hiểu để hiển thị rồi coi thử sự thay đổi con số nó như thế nào để nhận biết, " vọc" hoài thì nó cũng cho kết quả .
Kinh nghiệm nên mua các loại đồng hồ thông dụng như CATEYE, POLAR, cao cấp như GARMIN
EDGE , loại nào dễ chỉnh .
Nếu dùng loại đồng hồ có giây dẫn thì cẩn thận trời mưa hay rữa xe ( trời mưa, rữa xe thì gỡ ra bỏ vào túi ! )nước mưa theo dây dẫn do xe bắn lên sẽ đi vào trong mạch , hay nước mưa thẩm thấu qua lớp mica trên mặt hay các rãnh khớp vỏ đồng hồ vào mạch sẽ làm cho đồng hồ bị " mát" nên nó nhảy lung tung, 1 thời gian sẽ chết mạch, tốt nhất là ko đụng vào nước cho tất cả loại đồng hồ ( nhà quê cho chắc ! )

http://img220.imageshack.us/img220/5725/catvelo807mnt0.jpg (http://imageshack.us)
Cat eye velo 8 loại có dây , dùng khá tốt , giá bình dân , 300k trở xuống

http://img340.imageshack.us/img340/6312/1400gifrm2.jpg (http://imageshack.us)
Cat eye ko dây ( micro wirelless) CC-MC100 giá 800k trở xuống, nồi đồng cối đá

http://img340.imageshack.us/img340/1520/dhvf8.jpg (http://imageshack.us)
cái đồng hồ này giá 6t300k , hiện đại và đương nhiên nó có nhiều chức năng cao cấp khác mà các loại đồng hồ thông thường ko có .

http://img147.imageshack.us/img147/9885/dh1pz3.png (http://imageshack.us)
Ngoài chức năng đồng hồ xe đạp thông thường còn tích hợp màn hình của camera , cho coi ai ở phía sau mình , camera được gắn ở ống ghi-đông.
Nhưng chỉ để chơi nghiệp dư thì chỉ cần 1 cái đồng hồ bình thường là tốt lắm rồi với người VN, chỉ có 1 lời khuyên nếu đã chơi xe đạp thì bắt buộc phải có đồng hồ, nó sẽ giúp cho bạn rất nhiều trong quá trình đạp xe .

MUTSOLINI
06-11-08, 02:07 PM
Chú Bình ui! Đồng hồ cháu đang chạy là loại này nè (do không post hình lên được - chắc là do yếu kém?)
http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=249765&ChannelID=16
mà các thông số như DST, AVS,MXS là các thông số mà lâu nay chạy nó không hiển thị cái gì cả, chỉ là những con số 0 vô hồn.
Nhờ chú tư vấn và hướng dẫn cháu cách set cái đồng hồ này, hiện xe cháu đang đi sử dụng bánh 700-23C, cảm ơn chú trước.

MUTSOLINI
07-11-08, 08:20 AM
Cả ngày hôm qua. Chấp nhận mọi đau thương nếu lỡ phá văng lun cái đồng hồ, nhưng trời phật đã phù hộ. Đồng hồ đã chạy nghiêm chỉnh và chính chủ của nó cũng đã hiểu và biết được các thông số hiển thị trên đồng hồ. Xin chân thành cảm ơn các sư huynh đã quan tâm, chỉ giáo và hướng dẫn.

tuanytap
07-11-08, 03:21 PM
Anh Big Minh cho mình hỏi cách chỉnh đồng hồ cho xe BMX sử dụng bánh 26"

Big Minh
07-11-08, 04:58 PM
BMX chỉ có cỡ bánh 20" thôi, 26" là bánh MTB và Trial (loại 26")
Nếu bạn muốn set cho bánh 26" thì làm như sau:
WS in mm KM/H: đối với vỏ (50 - 559)26x1.95C = 2089; (54 - 559)26x2.0C = 2114
WS in inch MP/H: đối với vỏ (50 - 559)26x1.95C = 82.2; (54 - 559)26x2.0C = 83.2

BMX thường không lắp đồng hồ đo tốc độ :D, nhưng nếu muốn lắp cũng set được:
WS in mm KM/H: (47 - 406) 20x1.75 = 1590
WS in inch MP/H: (47 - 406) 20x1.75 = 62.6

toto
19-11-08, 01:39 PM
Làm ơn cho hỏi , đồng hồ tốc độ có chức năng này không : định vị toàn cầu , đo cao độ so với mực nước biển ( do tôi nghe một ông Đài Loan nói xe đạp mtb của ổng xài đồng hồ loại này ....... cảm thấy nghi ngờ ) rất cảm ơn !

Big Minh
19-11-08, 01:51 PM
Nó đây bạn, đó là Garmin GPS

mời bạn coi ở link sau nha:
http://www.blueskycycling.com/brand/230/GARMIN-GPS.htm

MUTSOLINI
19-11-08, 02:04 PM
Nói thiệt chớ cái đồng hồ này mà lắp vào xe road thì lúc chạy (tập hoặc đua)làm sao mà ngó cho hết được? Lo mà đạp chứ ngó lung tung là làm cái .... đùng liền. Dùng cho các loại địa hình, hay đi du lịch, dã ngoại thì hay hơn.

tieu_tang
03-10-11, 03:48 PM
Làm ơn cho hỏi đồng hồ Sigma thì cài đặt như thế nào ạ? Mình mua về dùng mà k biết những con số hiển thị trên ấy lag thông số gì, vả lại tìm mãi cũng không có tốc độ...

linhkiemkhach
03-10-11, 04:22 PM
Bấm mãi rồi nó cũng phải ra thôi bạn, chỉ cần cài chu vi bánh xe là ra hết, theo kinh nghiệm của em thì cứ đo cái đường kính xe cho thật chuẩn xác rồi tính chu vi của nó rồi set. Cái Sigma là loại set tương đối đơn giản vì nó không có nhiều chức năng. Loại Holux 245 trở lên là có thể có những chức năng như bạn toto nói, còn German thì với em nó khủng quá không cần thiết, hình như không nhầm đấy là xe của chú Triệu mua bên Đài Loan.

duvd
15-10-11, 10:31 PM
Các bác cho em hỏi là ở Hà Nội thì mua cái đồng hồ này ở đâu ạ?

hungxmen
15-10-11, 10:55 PM
Làm ơn cho hỏi đồng hồ Sigma thì cài đặt như thế nào ạ? Mình mua về dùng mà k biết những con số hiển thị trên ấy lag thông số gì, vả lại tìm mãi cũng không có tốc độ...
Chú này hỏi lạ, ko biết thì đọc hướng dẫn sử dụng chứ. :p
----------------------------------

Các bác cho em hỏi là ở Hà Nội thì mua cái đồng hồ này ở đâu ạ?

Chú hỏi đồng hồ này là đồng hồ nào?

bongsip
11-11-11, 03:28 PM
Em cũng mới mua cái đồng hồ made in china 150k.Hiện tại vẫn chưa biết lắp sao cho chuẩn,lắp vào bánh trước,vành của em là 26"x1,95".Lắp cách trục bánh trước bao nhiêu thì chuẩn.mong các bác chỉ giùm.thanks

nthung
11-11-11, 03:42 PM
Em cũng mới mua cái đồng hồ made in china 150k.Hiện tại vẫn chưa biết lắp sao cho chuẩn,lắp vào bánh trước,vành của em là 26"x1,95".Lắp cách trục bánh trước bao nhiêu thì chuẩn.mong các bác chỉ giùm.thanks
Bác theo đúng hướng dẫn lắp đặt mà làm, dễ lắm mà, còn nếu bác ở Hà Nội thì qua em làm cho.

Quảng
24-04-12, 11:32 PM
cả nhà cho em hỏi ai có hình của đồng hồ Velo8 làm ơn up lên hoặc cho em xin cái link để xem kiểu dáng của nó được ko ạ?Em ra tiệm hỏi thì có 1 loại velo gì đấy 270k,mà ko biết có phải hàng nhái ko.Rất mong mọi người giúp đỡ.Cảm ơn.

huudanh_1010
25-04-12, 12:10 AM
Sao bác ko lên hỏi thử Google nhỉ?
velo 5 với velo 8 nhìn giống hệt nhau nhưng khác là velo 5 có 5 chức năng còn 8 thì có 8 chức năng 3 chức năng thêm là có thể tính tốc độ trung bình và 2 cái j đó e cũng chả nhớ
http://t0.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcRXIR2Z_OMcYcC7H9n-p2yUHLO9THqsWzBgO84yo7GXnqyEt6UZP-hMoiwg

Ultimo
25-04-12, 10:47 AM
Làm ơn cho hỏi , đồng hồ tốc độ có chức năng này không : định vị toàn cầu , đo cao độ so với mực nước biển ( do tôi nghe một ông Đài Loan nói xe đạp mtb của ổng xài đồng hồ loại này ....... cảm thấy nghi ngờ ) rất cảm ơn !

Rất đơn giản đây là loại đồng hồ dùng GPS, nhưng giá bán không hề rẻ.

Để thay thế thì bạn có thể mua 1 chiếc điện thoại chạy hệ điều hành, ví dụ như iOS hay Android. loại rẻ nhất bây giờ chỉ khoảng 2.5tr. Sau đó cài phần mềm như SportTracker vào là dùng ngon lành (không cần gắn SIM vẫn dùng được).

Các thông số đo được sau đó bạn có thể cập nhật vào trang web để theo dõi hàng ngày.

Đồng hồ/Điện thoại kiểu này còn dùng được cho nhiều môn thể thao khác như đi bộ, chạy, leo núi v.v... Tôi đang dùng cái Viettel chạy Android 2.3 giá thị trường chắc khoảng 1.5 triệu !

quang577
03-05-12, 12:19 PM
Đã gắn thành công sunding lên chiếc ASAMA cùi bắp. Cách set như sau:
1. Nam châm và cảm biến: Lắp bất cứ chỗ nào có thể trên nan hoa và đùi trước. Khoảng cách tầm 3-5mm là được. Sát quá chạm nhau, xa quá không nhận. Nếu có thể thì lắp cục nam châm mạnh hơn cũng được.
2. Dây: Chú ý kéo gọn gàng, phía đầu đồng hồ nên gài dây luôn vào đai khi bắt ốc cho chắc chắn. Nếu xe có phuộc trước thì chú ý độ trùng của dây phù hợp với hành trình của phuộc.
3. Set đồng hồ: Trên đồng hồ có 2 nút, trong đó trái là chọn chức năng cần set, phải là chuyển giữa các chức năng và đặt thông số. Cụ tỉ thế này:
- Chọn chu vi bánh: Cách tốt nhất là đánh dấu 1 điểm bất kỳ trên lốp xe rồi cho điểm đó chạm sàn > Lấy mốc 1. Sau đó dắt thẳng xe cho bánh quay đúng 1 vòng > Lấy mốc 2. Dùng thước đo khoảng cách 2 mốc, quy đổi ra milimet. Trên đồng hồ ấn giữ 2 nút 1 lúc cho đến khi hiện dòng nhấp nháy, đó là chu vi bánh xe. Lúc này nhấn phím trái để chọn thứ tự các chữ số và phím phải để gán đơn vị cho chữ số đó. Xong chữ số này chuyển sang chữ số kia. Bấm tiếp nút trái đến khi thấy "km" nháy để lựa chọn đơn vị đo "km" hay "m".
- Chỉnh các chức năng khác: Khi set xong chu vi bánh và đơn vị đo, mặc nhiên đồng hồ đã hoạt động và không thể tắt được. Khi bánh xe quay nó sẽ tự chạy và bánh dừng nó nghỉ. Bấm nút phải để chuyển giữa các thông số. Nếu muốn reset thông số nào thì nhấn giữ nút trái đến khi nhấp nháy; nhấn nút trái lần nữa để kết thúc cài đặt.
*Lưu ý: Mặc định đồng hồ luôn chạy. Vì vậy để bắt đầu tính khoảng cách và thời gian... cho chuyến đi mới thì bạn phải reset lại các thông số này. Khi reset 1 trong số đó, tất cả sẽ về 0, chỉ ngoại trừ tổng quãng đường đã đi từ khi gắn đồng hồ (ODO)
- Chỉnh giờ: Bấm nút phải để chuyển đồng hồ về chế độ giờ (chế độ bình thường chứ không phải TM), nhấn giữ nút trái cho đến khi nhấp nháy. Việc còn lại giống như cách set thông số chu vi bánh xe.

Chúc vui!