PDA

View Full Version : có nên đạp xe trong mưa khi đi touring không?

Toàn
15-09-09, 10:50 AM
Mình có thắc mắc là đối với dân touring đường dài, khi đã lên kế hoạch rồi và trên đường đi thì gặp mưa ( tương đối nhỏ, không phải bão) thì có nên dừng lại để trú mưa không hay vẫn tiếp tục đạp. Nếu tiếp tục đạp thì sẽ gặp những bất lợi gì? Xin các cao thủ chỉ giáo thêm xin cảm ơn.

nab2195
15-09-09, 11:13 AM
đi tiếp hay ko phụ thuộc :
- độ máu của bạn
- gặp mưa tại thời điểm nào (gần chỗ xuất phát nó khác với gần đích đến )

đi mưa thì tí bất lợi là hơi bẩn
được cái lợi lớn là mát mẻ :))

Kali
15-09-09, 01:35 PM
một vấn đề nữa là dễ bị trúng gió ^^!

Toàn
15-09-09, 01:51 PM
đi tiếp hay ko phụ thuộc :
- độ máu của bạn
- gặp mưa tại thời điểm nào (gần chỗ xuất phát nó khác với gần đích đến )

đi mưa thì tí bất lợi là hơi bẩn
được cái lợi lớn là mát mẻ :))

Không thấy bác nào đề cập đến việc ngâm nước mưa đít bị hâm hết .... cái nầy mình bị rồi, qua hôm sau ngôi trên yên rất khó chịu.

minh-thi-nghe
15-09-09, 01:58 PM
Theo tôi, không đi xe đạp khi trời đang mưa ngoại trừ thi đấu...!=;

dongchau
15-09-09, 02:15 PM
Theo tôi, không đi xe đạp khi trời đang mưa ngoại trừ thi đấu...!=;
Ý của Minh đúng đó bạn Toàn, tuy nhiên ở VN đâu có điều kiện đi tập dợt có xe 4 bánh đi theo, nếu gặp mưa giữa chừng thì ta xử lý tình huống nầy như thế nào?thông thường nếu tránh mưa không được buộc ta phải đội mưa đi về, và cả trong khi thi đâu cũng vậy, nhưng khi về nhà ta phải quan tâm việc giử ấm cơ thể đừng đễ cơ thể lạnh quá bằng cách tắm nước nóng sau đó ta mẳc áo ấm và ở nới kính gió, không nên ỷ sức mạnh mà lơ là trong vấn đề nầy, xin góp ý với bạn.

minh-thi-nghe
15-09-09, 02:56 PM
Ý của Minh đúng đó bạn Toàn, tuy nhiên ở VN đâu có điều kiện đi tập dợt có xe 4 bánh đi theo, nếu gặp mưa giữa chừng thì ta xử lý tình huống nầy như thế nào?thông thường nếu tránh mưa không được buộc ta phải đội mưa đi về, và cả trong khi thi đâu cũng vậy, nhưng khi về nhà ta phải quan tâm việc giử ấm cơ thể đừng đễ cơ thể lạnh quá bằng cách tắm nước nóng sau đó ta mẳc áo ấm và ở nới kính gió, không nên ỷ sức mạnh mà lơ là trong vấn đề nầy, xin góp ý với bạn.
Cám ơn Chú Đông châu đã tiếp ý cho con .

Dominic
15-09-09, 07:05 PM
Tụi Mỹ có câu "No raining no traing", nghĩa là không tập trong mưa thì cũng không phải là tập. Có những buổi tập nó còn ghi rõ "rain or shine" nghĩa là trời năng hay mưa đều chơi hết. Tụi nó quan niệm không tập dưới mưa thì làm sao đua được khi trời mưa? Vì vậy phải dợt khi trời mưa thì mới nắm được kỹ thuật khi chạy dưới mưa, đường ướt, mới có được kinh nghiệm để thi đấu trong mưa.

huunghiactv
16-09-09, 09:32 AM
Tụi Mỹ có câu "No raining no traing", nghĩa là không tập trong mưa thì cũng không phải là tập. Có những buổi tập nó còn ghi rõ "rain or shine" nghĩa là trời năng hay mưa đều chơi hết. Tụi nó quan niệm không tập dưới mưa thì làm sao đua được khi trời mưa? Vì vậy phải dợt khi trời mưa thì mới nắm được kỹ thuật khi chạy dưới mưa, đường ướt, mới có được kinh nghiệm để thi đấu trong mưa.

Theo mình thì đi MTB dưới mưa thật là sướng , đường trơn , đầy sình lầy , nhưng cảm giác vẫn an toàn. Còn cầm xe road chạy dưới mưa thì không dám chạy nhanh chút nào cả.

ngotrantrung
16-09-09, 10:48 AM
oh`
đi TUOR đường dài chuyện gặp trời mưa như cơm bữa
mùa dulich ở VN là khoảng tháng 10 đến tháng 4. thời tiết đó ở miền trung thì mưa kinh khủng, nhưng mà cũng phải cắn răng vì cuộc sống
hầu hết những ai chơi xe thì mưa ở nhà , nhưng dân đi xe làm nghiệp kiếm cơm thì bão cũng đi
quan trọng nhất khi mưa, mưa to hay mưa nhỏ là bạn không được ướt đầu, ướt đầu thì bạn dễ cảm ngay
thứ 2 là giữ ấm cơ thể, nên thông thường biết rằng mặc áo mưa khi đạp rất khó chịu nhưng vẫn phải mặc để đảm bảo rằng ngày mai mình vẫn có thể đạp được tiếp và không phải bỏ cuộc
thứ 3 đau đầu nhất là chuyện giữ được đôi chân khô ráo, cái này gần như vô vọng, bởi đi đôi giày có clit mới có khả năng giữ được khô, mà chỉ giữ được 1 thời gian ngắn thôi, còn đạp lâu dưới mưa thì cũng ướt hết, theo kinh nghiệm của em, mấy đôi giày xịn chút chất liệu nhẹ , thông thoáng và ướt rồi rất nhanh khô, đi Tuoring đường dài nên mang theo đôi dép để khi nào chán quá đạp xe bằng dép cho nó thoải mái
còn nhiều thứ nữa, nhưng hết giờ hành chính roài, không nói tiếp được, bác Toàn đợi kỳ sau nhé

xuyenviet
18-09-09, 09:31 AM
Bác Toàn ạ, khi đi tour đường dài thì bác đã có chương trình đi hết rồi. Bác nghỉ một ngày thì phải chạy bù lại ngày khác, lỡ mưa dầm, mưa dề cả tuần thì làm sao chạy bù được. Mà nghen, đi tour gặp mưa chạy phê hơn trời nắng, chỉ tội là xe mau bị dính sình. Rửa mệt.

Toàn
18-09-09, 11:45 AM
Bác Toàn ạ, khi đi tour đường dài thì bác đã có chương trình đi hết rồi. Bác nghỉ một ngày thì phải chạy bù lại ngày khác, lỡ mưa dầm, mưa dề cả tuần thì làm sao chạy bù được. Mà nghen, đi tour gặp mưa chạy phê hơn trời nắng, chỉ tội là xe mau bị dính sình. Rửa mệt.

Như vậy là phải mặt áo và quần đi mưa nếu không nước thấm vào đít là cho rát đít thì làm sao ngày mai đạp được?

xuyenviet
19-09-09, 03:54 AM
hihii, ông chạy nát nước Cần thơ rồi mà còn rát đít gì nữa. Bộ đang định lên chương trình xuyên Việt hay sao mà tham khảo đến việc mặc áo mưa rồi. Mà kinh nghiệm mặc áo mưa nghen. Nói bác biết để đề phòng....Nè, áo mưa cho dân chơi xe đạp chứ hổng phải loại áo mưa của phe tóc ngắn nha chưa. Mặc áo mưa cực lắm nên bác đừng có mua các loại áo mưa dùng cho dân đánh cá. Loại đấy thì bác mặc nó mà rơi xuống ao cũng chẳng thấm nước nhưng nó nặng và cồng kềnh. Khoác vào bác chay hộc máu. Bác cũng đừng có mua loại áo mưa bên ấy dùng cho các dân chạy xe máy (xe honda), loại áo mưa khẩn chỉ tốn vài ngàn có bán dọc theo quốc lộ. Loại đấy bên Mỹ cũng có, chúng có cái tên gọi là Poncho. Mặc cái áo mưa poncho này vào thế nào bạn cũng bị té nhào vì nó cứ bay phần phần như cái áo phải gió. Không cẩn thận nó bay vào bánh xe thì bác bị nó cuốn té nhào, không chừng nó còn làm gãy cả chục cây căm của bánh xe nữa. Vì thế, bác phải mua loại chế riêng dùng cho dân chơi xe đạp vì nó vừa nhẹ, vừa mỏng. Loại càng tốt thì nó càng mỏng và nhẹ để bác có thể cuộc tròn và nhét nó vào bị. Một vài loại áo mưa có may vải lưới nằm ở vùng nách để mùi hôi nách của bác bốc ra ngoài. Đừng mua loại này, vì ở Việt nam mưa nặng hạt lắm. Loại áo mưa nào có may vải lưới hay để lổ hổng cho mát thì đi một hồi bác sẽ bị dột mưa, ướt nhẹm. Ướt nhem thì mặc áo mưa làm gì. Khi mặc áo mưa khi đi tour thì việc đầu tiên bác cảm ứng ngay là "nóng", Trời mưa rầm rầm nhưng bác mặc vào sẽ nóng hực. Khổ lắm, khi nóng thì mồ hôi tay, mồ hôi chân của bác ra, thế là cái áo mưa sẽ dính vào tay, vào chân bác. Khi chúng dính vào thì bác sẽ khó chịu vô cùng, chỉ muốn lột cái áo mưa ra liệng vào sọt rác, cởi trần chạy mà thú vị hơn.
Thế qua kinh nghiệm, nếu gặp mưa rào, loại mưa rơi rào rào rồi im. Dân ở Mỹ về, thì khi thấy đám mây đen thì nên táp vào hỏi dân Việt nam coi chúng là loại mây mưa kiểu gì...hihihihi. Còn dân Việt Nam chính gốc như bác Toàn thì khỏi phải hỏi về mây mưa làm gì. Nhìn thì biết liền phải không. Nếu mưa rào, XV không dùng áo mưa. Thà bị ướt mà mát. Tay chân không bị dính áo mưa. Hơn nữa khỏi phải táp vào để mặc áo mưa rồi vài phút sau lại táp vào để tháo áo mưa. Phiền lăm. Mưa rào, đừng mặc áo mưa-mất phê. Nếu dính vào trận mưa giông, mưa bão thì XV mặc áo mưa. Vì những trận mưa này kéo rất dài, có khi chạy cả ngày vẫn chưa hết mưa. Loại mưa này, thì khi bác nghe đài khí tượng thì mới biết, hoặc khi nhìn thấy bầu trời đen kịt, chẳng thấy chân trời đâu cả thì mau mau lấy áo mưa mà mặc. Cái mánh khi mặc quân áo mưa để tránh mưa giông, mưa bão là bạn phải có "arm warmer và leg wa rmer". Khi mặc loại này thì mồ hôi bạn ra cũng không làm áo mưa dính vào da tay hoặc chân. Thế là thoải mái đạp. Vì thế, trong bị hành trang của đi tour của xv luôn có cặp này. Mình sử dụng loại mỏng nhất. Còn nóng thì chẳng làm gì được cả. Lâu lâu mở "xẹt ma tuy" cho gió vào làm ngực hoăc thằng bé được thở tí gió mưa cho bớt chết ngạt là được.
XV dính mưa nhiều rồi nên mới nghiệm ra cái chiêu dùng arm và leg warmers để trị cái vụ áo mưa dính vào tay, chân vì mồ hôi đấy.

Toàn
19-09-09, 09:17 AM
Cảm ơn anh Minh nhiều nhưng anh vẫn chưa nói là loại áo nào anh mặc dành cho mưa dai ngày..

xuyenviet
19-09-09, 09:34 AM
À, về loài nào thì tuỳ sở thích Toàn ạ. XV dùng rain jacket của Performance. Có bạn dùng của Pearl Izumi hoặc của Canari. Hầu như những hiệu đểu có quần áo đi mưa. Hãy mua dúng loại rain jacket "water proof", chứ đừng có mua loại tạm chống "water resistance", loại đấy chẳng ăn thua gì cả vì mưa giông ở Việt nam dai như đỉa đói. Dính mưa giông mà không có áo đi mưa thì bạn sẽ xuống sức lẹ lắm. XV chạy chậm như rùa mà vẫn thấy ngán vụ dính mưa dai dẳng mà không có quần áo mưa. Nước mưa tuốt nhiệt cơ thể của bạn lẹ lắm.

Toàn
19-09-09, 11:01 AM
À, về loài nào thì tuỳ sở thích Toàn ạ. XV dùng rain jacket của Performance. Có bạn dùng của Pearl Izumi hoặc của Canari. Hầu như những hiệu đểu có quần áo đi mưa. Hãy mua dúng loại rain jacket "water proof", chứ đừng có mua loại tạm chống "water resistance", loại đấy chẳng ăn thua gì cả vì mưa giông ở Việt nam dai như đỉa đói. Dính mưa giông mà không có áo đi mưa thì bạn sẽ xuống sức lẹ lắm. XV chạy chậm như rùa mà vẫn thấy ngán vụ dính mưa dai dẳng mà không có quần áo mưa. Nước mưa tuốt nhiệt cơ thể của bạn lẹ lắm.

Ở VN mình nghỉ chắc có lẽ chơi áo mưa bộ là tiện nhất, áo rời quần rời cho như cơn mưa dài ngày.

ngotrantrung
11-01-10, 03:22 PM
em ở nơi có lượng mưa lớn nhất cả nước -- huế mộng huế mưa nên trước kia cũng có 1 topics
mời anh toàn tham khảo

http://www.xedap.org/vb/showthread.php?t=3087

nqbdt6k3
07-05-10, 01:13 PM
Về quan điểm chạy trời mua thì em khoái hơn à. e đã tường tham gia xuyên việt HN - Cần Thơ hè năm ngoái.
Bình thường đạp thì tầm hơn 1h là đoàn e phải nghỉ rồi, nhưng gặp trời mua thì bọn em đạp miết lun à, cơ thoải mái, ko xuống sức ( tất nhiên khi về chỗ nghỉ phải tắm, uống nước gừng giữ ấm )

ducnhan15
11-05-10, 12:44 PM
em nghĩ đi tour thì gặp mưa là nghỉ
đi tour có phải train đâu nhỉ. Đi tour cho vui, cho khỏe, dã ngoại ngắm cảnh là chủ yếu mà mưa thì chẳng nhìn thấy j ở tầm xa cả
gặp mưa mặc áo mưa cũng được hay về tắm nóng rồi giữ ấm cũng đc nhưng đi tour thường mang nhiều đồ nên phải đảm bảo chỗ đồ ok thì mới đi trong mưa đc

Simpabyce
11-05-10, 02:51 PM
Theo mình khi đạp xe đi tour gặp mưa thì nên dừng, không nên đi, vì bánh xe đạp rất nhỏ, độ tiếp xúc mặt đường với bánh xe không có độ bám , mà con trơn trượt nữa, do vậy nên dừng, hoặc cố chạy về nhà thì nên đi chậm, khoảng 1okm/h . Ngoài ra chúng ta không phải là dân chuyên nghiệp do vậy không nhất thiết phải chạy cố, sẽ gây cảm lạnh khi chúng ta đang đạp.... Ha ....ha...ha ....

namseo53
12-05-10, 01:15 AM
Mình nghĩ tốt nhất kô nên đi trong mưa. Dễ cảm lắm.

huhadopa
12-05-10, 09:25 AM
Mình có thắc mắc là đối với dân touring đường dài, khi đã lên kế hoạch rồi và trên đường đi thì gặp mưa ( tương đối nhỏ, không phải bão) thì có nên dừng lại để trú mưa không hay vẫn tiếp tục đạp. Nếu tiếp tục đạp thì sẽ gặp những bất lợi gì? Xin các cao thủ chỉ giáo thêm xin cảm ơn.
Ngày trước, khi còn là VDV, mỗi khi trời mưa là bọn mình lại được ở CLB đạp Rulo(Ngoại trừ khi đang đi đường thì bị mưa). Thứ nhất là đảm bảo cho sức khỏe của con người và của xe. Thứ 2 là tránh tan nạn đáng tiếc xẩy ra!!! Nếu bạn có lựa chọn, hãy chon những gì an toàn và tốt cho bản thân. Chúc bạn khỏe!!!

Simpabyce
13-05-10, 12:00 PM
Khi đã lên kế hoạch đạp đường dài! thì phải đi thôi. Không lẽ chúng ta ngủ bụi, chờ trời ngưng mưa đi tiếp rất mất thời gian. Do vậy theo kinh nghiệm đường dài, chúng ta nên chạy vào sáng sớm là tốt nhất, thường trời mát và đẹp. Cố gắng làm sao chạy tới nơi mình muốn khoảng 150km dến 200km đổ lại khoảng 7tiếng đồng hồ. Nghỉ ngơi, mặc cho trời mưa. ( thường chiều hay mưa )..... Sáng hôm sau cứ như vậy chạy.... Và nên nhớ nếu gặp mưa ta nên chạy chậm chậm lại... nguy hiểm bất ngờ luôn rình rập CHÚNG TA .. Chúc bạn thành công, may mắn.. Ha.. ha.. ha.....

Pktuong
24-07-13, 10:29 PM
Đi mưa sợ nhất là bị mất thân nhiệt và bị trúng lạnh / trúng gió.

Nếu hoàn cảnh buộc phải đi mưa nên mặc sao cho không bị mất thân nhiệt. Ví dụ như mặc áo mưa bên ngoài, mặc nhiều lớp áo....

Nếu mưa nhỏ, mưa lất phất thì đạp rất thích, rất khỏe, nhưng đừng có gió.

novanthien
25-07-13, 10:36 AM
thôi tốt nhất mưa thì nên để xe ở nhà, nếu đi đường gặp mưa thì trú mưa, mưa nhỏ cố đi nhưng đạp nhẹ nhàng cho đỡ bắn. ốm thì ko sợ chỉ sợ xe nó hỏng thôi

Pktuong
25-07-13, 08:07 PM
Bữa đạp double century từ Đà lạt về sàigon vào 2/9/2012 vừa rồi, nhóm đã đi cả ngày dưới mưa, gió. Đến khi trời sập tối, AE bị hiện tượng mất nhiệt sinh ra ảo giác và mất sức nhiều. Bữa đó nếu mình không mặc cái áo mưa để đỡ lạnh (ban đêm, lúc đó trời đã hết mưa) chắc chịu không nổi.