+ Trả Lời Ðề Tài
Trang 1/2 1 2 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 11

Ðề tài: Bị chấn thương do lật sơmi, làm thế nào để phục hồi nhanh?

Junior Member sanukmetta2000's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Saigon

Default Bị chấn thương do lật sơmi, làm thế nào để phục hồi nhanh?

Em kính chào các bác, các chú và các anh ạ!
    Hai hôm trước em đá banh bị chấn thương cổ chân trái, có đi khám ở phòng mạch chuyên về chấn thương thể thao thì bác sĩ kết luận là bong gân cấp độ 3 (nặng nhất), rách dây chằng cổ chân, yêu cầu em bó cố định cổ chân 1 tháng, cấm vận động mạnh trong 3 tháng, cấm rượu (ko cấm bia), cấm các tư thế phức tạp... Như vậy là trong vòng 1 tháng tới đây là em ko leo lên xe đạp được rồi.
    Em xin phép được hỏi: sau 1 tháng thì em có thể đạp nhẹ nhẹ được không ạ? Liệu đạp xe có thể xem là 1 biện pháp vật lý trị liệu trong trường hợp này hay không? Và trong vấn đề ăn uống em có phải chú ý gì không?
    Em rất muốn sẽ hồi phục 100% vì em rất mê bóng đá, và cả đạp xe (tuy là em chuyên bị chuột rút), rất mong các bậc chú bác, anh chị đi trước cho em lời khuyên ạ!
    Em xin chân thành cảm ơn!
    Trang nhật ký xé bao lần rồi viết:
    Mối tình nào cũng tha thiết như nhau

TRANSPORTER ! TheAnh430's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Saigon

Xe đạp và Đá banh 2 môn hoàn toàn trái ngược nhau...nếu bình phục mà tiếp tục thì nhị ka sẽ u như kỹ !
    http://www.facebook.com/ILoveYouAndBike

Member tungstarbikes's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội

Theo kinh nghiệm bản thân(mình bị rách dây chằng đầu gối) thì cậu chỉ cần ngâm chân vào chậu nước muối càng nóng càng tốt,ngày 2 lần sau 1 tháng sẽ khỏi.

Senior Member Vuong Binh's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Đà Nẵng

Trích Nguyên văn bởi tungstarbikes View Post
    Theo kinh nghiệm bản thân(mình bị rách dây chằng đầu gối) thì cậu chỉ cần ngâm chân vào chậu nước muối càng nóng càng tốt,ngày 2 lần sau 1 tháng sẽ khỏi.
    Nguyên tắc cơ bản xử lý các chấn thương của dây chằng là lạnh chứ ko phải nóng , các bạn nên để ý kiến thức này .
    Dưới đây là nguyên tắc xử lý ban đầu của tổn thương dây chằng ( khớp ) cổ chân cũng như( khớp ) đầu gối :
    Nguyên tắc R-I-C-E ( cái này sách vỡ dạy )

R (rest): Nằm nghỉ, hạn chế cử động cổ chân, có thể tiến hành gắn nẹp bảo vệ.
    I (ice): Chườm lạnh quanh cổ chân bằng túi nylon đựng nước đá.
    C (compression): Dùng băng thun băng ép vừa phải từ bàn chân lên đến gối để hạn chế sự sưng do ứ trệ máu tĩnh mạch.
    E (elevation): Nằm kê chân cao giúp sự lưu thông máu tĩnh mạch dễ dàng hơn. Chú ý không nên kê quá cao, thường khoảng 10-20cm là vừa. Cao quá sẽ làm tê chân do giảm lượng máu động mạch xuống bàn chân.
    Tổn thương các dây chằng cổ chân có 3 mức độ: 1, 2, và 3. Những tổn thương độ 1 (first degree) nhẹ, dây chằng khớp chỉ mới dãn chút chút, sẽ lành trong vòng vài tuần, vài tuần sau, bạn lại chạy nhảy như thường không khác gì trước. Tổn thương độ 2 (2nd degree), dây chằng hơi bị rách, bạn cần từ 3 đến 6 tuần nghỉ ngơi trước khi có thể hoạt động bình thường trở lại. Những tổn thương loại 3 (3rth degree), dây chằng rách nặng, tuy ít khi phải mổ, song có khi phải mất đến 8-12 tháng mới hoàn toàn lành hẳn, hoạt động mạnh bạo trở lại sớm quá có thể khiến khớp thêm tổn thương và lâu lành hơn.
    Vì thế để tuyệt đối an toàn và khỏi có di hại về sau , em nên tuân thủ tuyệt đối các qui định, hướng dẫn của bs điều trị , việc đạp xe hay đá bóng thì lúc nào chơi cũng được , nếu quá vội vả, ko nghiêm túc trong điều trị sau này em sẽ KO CHƠI THỂ THAO ĐƯỢC vì những biến chứng do những tổn thương trước đây để lại, anh đã thấy nhiều trường hợp như thế rồi .
    Mong em hãy nghỉ đến những điều anh đã nói !

Nơi Cư Ngụ
    Saigon

Em rất cảm ơn anh Tùng và anh Vương Bình vì những lời khuyên rất cụ thể, em sẽ cố gắng để không bị tái phát.
    Cảm ơn Thế Anh nhé, cái số của anh tháng này nó xui gì đâu ko biết, 3 tuần trước bị ăn trái banh vô hàm, bể 3 cái răng, lần này thì bị cái chân, mong là ngày mai trời lại sáng!

= VietVelo = Dominic's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Alexandria, VA

Nguyên tắc cơ bản xử lý các chấn thương của dây chằng là lạnh chứ ko phải nóng , các bạn nên để ý kiến thức này .
    Vậy lạnh hay là nóng? Cái nào đúng, cái nào sai?

Nguyên tắc RICE của anh Bình đưa ra khi nào dùng là đúng khi nào dùng là sai? Xin đọc nguyên văn tiếng Anh tại đây: http://sportsmedicine.about.com/cs/rehab/a/rice.htm hay các link tìm trên google thì tất cả đều nói R.I.C.E chỉ là sơ cứu (first-aid) như anh Bình có nói ở trên đây chỉ là nguyên tắc xử lý ban đầu, hay là dùng trong 1, 2 ngày đầu thôi.

Using these 4 immediate first aid measures can relieve pain, limit swelling and protect the injured tissues, all of which help speed healing.
    Sau đó thì dùng cách khác mà trong đó có để cập dùng sức nóng

Heat may be helpful once the injury moves out of the acute phase and swelling and bleeding has stopped. Moist heat will increase blood supply to the damaged area and promote healing.
    Cold will reduce pain and swelling. Apply an ice or cold pack immediately to prevent or minimize swelling. Apply the ice or cold pack for 10 to 20 minutes, 3 or more times a day. After 48 to 72 hours, if swelling is gone, apply heat to the area that hurts
    Vậy anh Bình chưa hẳn đã đúng khi phát biểu

Các bạn nên để ý kiến thức này, khi nào nên dùng lạnh, khi nào nên dùng nóng để chữa trị cho hiệu quả hơn

Bác Đô có dẫn chứng đầy đủ quá!!
    -Former member of Hanoi Cycling Club 95-97(Me)
    -I'm small but I'm a Giant (My bike)

Senior Member dongchau's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Saigon

Bạn sanukmetta 2000. " 3 tuần trước bị ăn trái banh vô hàm bể ba cái răng, lần nầy thì bị cái chân, mong là ngày mai trời lại sáng "
    Bạn "mong là ngày mai trời lại sáng" bạn hảy chửa bệnh theo lời hướng dẫn của bs và hảy bỏ đá banh chỉ tập trung vào xe đạp "thì ngày mai trời sẽ lại sáng".
    thay đổi nội dung bởi: dongchau, 12-07-10 lúc 12:10 PM

Senior Member Vuong Binh's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Đà Nẵng

Sử dụng một miếng ( cục ) nước đá để xoa vào nơi tổn thương đang lành được nhiều thầy thuốc chuyên khoa thể thao ủng hộ mạnh mẽ. Miếng đá có thể được làm bằng cách đổ nước vào một phần chiếc chén bằng giấy, đặt vào ngǎn đá của tủ lạnh. Miếng đá có thể lấy ra từ chiếc chén bằng giấy khi cần thiết. Vùng bị tổn thương được xoa nhẹ bằng miếng nước đá trong 10 đến 15 phút, ba hay bốn lần mỗi ngày hay sau khi luyện tập. Vì nóng có thể làm dãn mạch ngoại biên, ẩm nóng thực tế có thể gây ra chẩy máu trong một hai ngày đầu sau khi bị thương tích. Thực sự là khi nào đắp ẩm nóng còn là vấn đề tranh cãi, nhiều người không tán thành sử dụng sức nóng khi mà sưng chưa khỏi hẳn.

Hiện nay cứ khoảng 2 tuần một lần em nên thǎm khám lại cho đến khi khỏi hoàn toàn. Khi cổ chân được vận động nhiều cách mà không gây đau, lúc đó em có thể bắt đầu cho luyện tập đẳng trương để giúp tǎng sức mạnh cơ. Tiếp đó là chương trình phục hồi chức nǎng gồm đi bộ, rồi chạy trên một bề mặt phẳng, nằm ngang, sau đó chạy theo hình số 8. Sau mỗi lần tập, chườm đá lạnh 20 phút. Lúc đó, em có thể trở lại hoạt động bình thường, kể cả chương trình luyện tập của mình.
    Còn chuyện nóng hay lạnh chắc sanukmetta2000 chắc chắn sẽ rõ hơn .

Nơi Cư Ngụ
    Saigon

Dạ, đầu tiên cháu xin gửi lời cảm ơn đến chú Đông Châu, anh Bình và anh Văn đã quan tâm!
    Lúc sơ cứu ban đầu thì hoàn toàn đúng như anh Bình đã nói, phải chườm lạnh. Lúc bị ngay tại sân, do không biết nên em đã xoa dầu nóng vì đau quá, không chịu nổi. Hậu quả là vết thương bị sưng phù, vào viện còn bị bác sĩ mắng cho 1 trận vì cái tội dốt.
    Bác sĩ bảo em mỗi tuần phải tái khám 1 lần, sau 1 tháng nếu tiến triển tốt thì sẽ tiến hành vật lý trị liệu như anh Bình cũng đã nói. Còn sau này chườm nóng hay lạnh thì em cũng chưa biết, chỉ biết là bác sĩ bắt bó cổ chân lại thật chặt, hạn chế di chuyển, không ngâm gì hết!
    Cái số em đúng là số con rùa, buổi trưa vừa đưa cả gia đình ra sân bay đi du lịch, thì buổi chiều em lãnh đạn, bây giờ home alone với 2 con chó, hạn chế di chuyển thì có mà chết đói, nên vẫn phải lò cò như Cương thi dọn dẹp nhà cửa, nấu ăn. Cái kiểu này không biết là sau 1 tháng nữa có tiến triển gì hay không nữa đây!

+ Trả Lời Ðề Tài